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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

NA. 10 YA 2022 

NAKUBALI, 

                                                                                 SAMIA SULUHU HASSAN 

Rais 

                                                                              27 Novemba, 2022 

 

Sheria ya kuweka masharti ya uwekezaji Tanzania, kuweka masharti 

ya mazingira bora kwa wawekezaji, kuweka mfumo wa 

kitaasisi kwa ajili ya uratibu, ulinzi, uvutiaji, uhamasishaji na 

uwezeshaji wa uwekezaji nchini, kufuta Sheria ya Uwekezaji 

Tanzania, 1997 na masuala yanayohusiana na hayo. 

 

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina la Sheria 

na kuanza 

kutumika 

 1.  Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Uwekezaji 

Tanzania ya Mwaka 2022 na itaanza kutumika tarehe 

ambayo Waziri atateua kupitia tangazo katika Gazeti la 

Serikali. 
  

 
Matumizi  2.-(1) Kwa kuzingatia kifungu hiki, Sheria hii 

itatumika kwa taasisi yoyote ya kibiashara iliyokidhi 

matakwa yaliyoainishwa katika kifungu kidogo cha (2) 

isipokuwa- 
 

 

 

(a) taasisi ya kibiashara iliyoidhinishwa kufanya 

shughuli za utafiti au uchimbaji wa madini chini 
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Sura ya 123 ya Sheria ya Madini au inayoomba idhini ya 

kufanya shughuli nyingine zozote kama hizo; 
 

 

 

 

Sura ya 392 

 

(b) taasisi ya kibiashara iliyoidhinishwa kufanya 

shughuli za utafiti au uzalishaji mafuta au 

kujenga au kuendesha bomba la mafuta chini ya 

Sheria ya Petroli au inayoomba idhini ya 

kufanya shughuli nyingine zozote kama hizo; na 
 (c) taasisi ya kibiashara ambayo inajishughulisha 

na utengenezaji, utafutaji wa masoko au 

usambazaji wa kemikali hatarishi, silaha au aina 

yoyote ya milipuko. 
  (2) Biashara iliyoainishwa kwa madhumuni ya 

kifungu hiki ambayo inaweza kupata manufaa na kinga 

inayotolewa chini ya Sheria hii ni ile ambayo- 
 (a) ikiwa yote inamilikiwa na mwekezaji wa kigeni 

au ikiwa ni ubia, kima cha chini cha mtaji wa 

uwekezaji si chini ya shilingi za Tanzania sawa 

na dola laki tano za Marekani (US$ 500,000); 

au 
 (b) ikiwa inamilikiwa na Mtanzania, kima cha chini 

cha mtaji wa uwekezaji si chini ya shilingi za 

Tanzania sawa na dola za Marekani elfu 

hamsini (US$ 50,000). 

 
 

 

 

 

 

 

 

Sura ya 123 

Sura ya 392 

 (3)  Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1)(a) na (b), masharti ya kifungu cha 28 yanayohusiana na 

dhamana ya uhamishaji wa mtaji, faida na gawio na 

kifungu cha 29 kinachohusiana na dhamana dhidi ya 

utaifishaji yatatumika kwa taasisi yoyote ya kibiashara 

ambayo ina haki ya madini iliyotolewa chini ya Sheria ya 

Madini au leseni iliyotolewa chini ya Sheria ya Petroli kana 

kwamba mmiliki kwa madhumuni ya masharti hayo 

amepewa cheti cha vivutio na kinga. 
 

 

 

 

Sura ya 392 

 

Sura ya 123 

 (4) Hakuna chochote katika kifungu cha 29 

kinachohusiana na utaifishaji kitasomwa au kutafsiriwa 

kuwa kinapunguza au kuongeza haki ya Waziri au 

Kamishna chini ya au kwa mujibu wa Sheria ya Petroli au 

Sheria ya Madini kufuta leseni iliyotolewa chini ya sheria 

hizo. 
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  (5) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), Kituo 

kitawahudumia wawekezaji wote, bila kujali kuwa Sheria 

hii inawahusu au la, na kuwasaidia kupata vibali, idhini, 

usajili, ridhaa, leseni na suala lolote linalohitajika kisheria 

kwa mtu kuanzisha na kuendesha shughuli za uwekezaji. 
  
Tafsiri  3.  Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya Kituo 

iliyoteuliwa chini ya kifungu cha 9; 
 “cheti” maana yake ni cheti cha vivutio kilichotolewa chini 

ya kifungu cha 19(1); 
 “Kituo” maana yake ni Kituo cha Uwekezaji Tanzania 

kilichoanzishwa chini ya kifungu cha 4; 
 “manufaa” inajumuisha nyenzo na vivutio vinavyotolewa 

na au kwa mujibu wa Sheria hii; 
 “mtaji” inajumuisha mchango wa fedha taslimu, mitambo, 

mashine, vifaa, majengo, vipuri, ardhi, hakimiliki 

na mali nyingine za biashara tofauti na hadhi 

ambazo hazitumiki katika shughuli za kawaida za 

biashara na zinazoweza kudumu kwa zaidi ya miezi 

kumi na mbili; 

 
 “mtaji wa kigeni” inajumuisha fedha zinazoweza 

kubadilishwa, mtambo, mashine, vifaa, vipuri, 

malighafi na mali nyinginezo za biashara tofauti na 

hadhi zinazoingia Tanzania bila malipo ya awali ya 

fedha za kigeni na zinazokusudiwa kuzalisha bidhaa 

na huduma zinazohusiana na biashara ambayo 

Sheria hii inatumika; 
 “mwekezaji wa kigeni” ikiwa ni mtu binafsi maana yake ni 

mtu ambaye si raia wa Tanzania, na ikiwa ni 

kampuni, maana yake ni kampuni iliyosajiliwa 

chini ya sheria za nchi yoyote tofauti na Tanzania, 

kampuni iliyosajiliwa chini ya sheria za Tanzania 

ambapo zaidi ya asilimia hamsini ya hisa 

zinamilikiwa na mtu ambaye si raia wa Tanzania, 

na ikiwa ni ubia, maana yake ni ubia ambapo 

maslahi makubwa yanamilikiwa na mtu ambaye si 
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raia wa Tanzania; 
 “mwekezaji wa ndani” maana yake ni mtu binafsi ambaye 

ni raia wa Tanzania, kampuni iliyosajiliwa chini ya 

sheria za Tanzania ambapo hisa nyingi 

zinamilikiwa na mtu ambaye ni raia wa Tanzania, 

au ubia ambao maslahi makubwa yanamilikiwa na 

mtu ambaye ni raia wa Tanzania; 
 “nyenzo” zinajumuisha leseni, idhini na vibali 

vinavyohitajika kwa ajili ya kuanzisha biashara 

ambazo mwekezaji atapaswa kupata kwa 

madhumuni ya Sheria hii; 
 “taasisi ya kibiashara” maana yake ni kiwanda, mradi, 

shughuli au biashara ambayo Sheria hii inatumika 

au upanuzi, urekebishaji, ukarabati au uboreshaji 

wa kiufundi wa kiwanda, mradi, shughuli au 

biashara au sehemu yoyote ya biashara, ili mradi 

taasisi hiyo ya biashara inaendeshwa kwa 

madhumuni ya kupata faida na kwa misingi ya 

kibiashara; 
 “uwekezaji’ maana yake ni uanzishaji au umiliki wa mali 

mpya za biashara na inajumuisha upanuzi, 

urekebishaji au ukarabati wa biashara iliyopo; 
 

 
“vivutio” maana yake ni nafuu za kikodi, viwango vya kodi 

vya masharti nafuu au manufaa mengine yoyote 

anayoweza kupata mwekezaji chini ya sheria 

yoyote inayotumika kwa wakati huo; na 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

uwekezaji. 
  

SEHEMU YA PILI 

KITUO CHA UWEKEZAJI NA MAJUKUMU YAKE 
  
Kuendelea 

kuwepo kwa 

Kituo na 

malengo 

 4.-(1) Kutaendelea kuwepo na chombo 

kitakachojulikana kama Kituo cha Uwekezaji Tanzania. 

  (2)  Kituo kitakuwa Wakala wa Serikali na 

kitakuwa chini ya usimamizi wa jumla wa Waziri. 
  (3)  Kituo kitakuwa taasisi nafsi chenye urithishano 

endelevu na lakiri na kwa jina lake kitakuwa na uwezo wa- 
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 (a) kumiliki mali inayohamishika na 

isiyohamishika, kuuza mali na kuingia mkataba 

au shughuli nyingine yoyote; 
 (b) kushtaki na kushitakiwa; na 
 (c) kufanya mambo mengine yoyote ambayo taasisi 

nafsi inaweza kufanya kwa mujibu wa sheria, 

kwa ajili ya utekelezaji bora wa majukumu yake 

chini ya Sheria hii. 
             (4) Kituo kitakuwa sehemu ya huduma mahala 

pamoja kwa wawekezaji na kitakuwa ndicho chombo kikuu 

cha Serikali cha kuratibu, kuhimiza, kuhamasisha na 

kuwezesha uwekezaji Tanzania na kuishauri Serikali 

kuhusu sera ya uwekezaji na masuala yanayohusiana na 

hayo. 

 
Kamati ya 

Taifa ya 

Uwekezaji 

 5.-(1)  Kwa madhumuni ya kuhamasisha, 

kuwezesha na kutekeleza kwa ufanisi miradi ya uwekezaji 

Tanzania, kutakuwa na Kamati ya Taifa ya Uwekezaji 

itakayokuwa na wajumbe wafuatao: 
 (a) Waziri Mkuu ambaye atakuwa Mwenyekiti; 

 (b) Waziri mwenye dhamana ya uwekezaji, ambaye 

atakuwa Makamu Mwenyekiti; 
 (c) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 
 (d) Waziri mwenye dhamana ya mambo ya nje; 
 (e) Waziri mwenye dhamana ya fedha; 
 (f) Waziri mwenye dhamana ya ardhi; 
 (g) Waziri mwenye dhamana ya katiba na sheria; 
 (h) Waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa; 
 (i) Waziri mwenye dhamana ya sera na uratibu; 
 (j) Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania; 
 (k) Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato 

Tanzania; 
 (l) Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania, ambaye pia atakuwa Katibu wa 

Kamati; na 
 (m) mtu mwingine yeyote atakayealikwa na Waziri 

kadri itakavyohitajika baada ya kushauriana na 

Mwenyekiti. 
  (2)  Kamati ya Taifa ya Uwekezaji, miongoni mwa 
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mambo mengine- 
 (a) itahakikisha kuwa mazingira mazuri kwa 

uwekezaji katika sekta binafsi na miradi ya ubia 

kati ya sekta ya umma na sekta binafsi 

yanaendelezwa na kudumishwa; 
 (b) itaongoza sera ya uwekezaji na kutoa mwelekeo 

wa pamoja kuhusu Mpango wa Taifa wa 

Uwekezaji;  
 (c) itaidhinisha vivutio kwa wawekezaji wa 

kimkakati na wawekezaji maalum wa 

kimkakati; na 
 (d) itasimamia miradi mikubwa yenye matokeo 

makubwa kitaifa kulingana na ukubwa, mtaji, 

manufaa ya kiteknolojia na ajira. 
  (3) Kwa madhumuni ya kurahisisha utekelezaji wa 

majukumu ya Kamati ya Taifa ya Uwekezaji, kutakuwa na 

Kamati ya Wataalam itakayoundwa na wajumbe kutoka 

katika taasisi za Serikali zinazohusika na uwekezaji kama 

itakavyoainishwa kwenye Kanuni. 
  (4)  Waziri, baada ya kushauriwa na Bodi, 

atatengeneza kanuni kwa ajili ya kuweka utaratibu wa 

utekelezaji wa majukumu ya Kamati ya Taifa ya Uwekezaji 

na Kamati ya Wataalam. 
  

Majukumu ya 

Kituo 
 6.-(1) Kwa madhumuni ya kifungu cha 5, Kituo- 

(a) kitakuwa taasisi kuu itakayotekeleza na 

kuratibu uimarishaji wa taswira na rajamu ya 

nchi katika uwekezaji na uhamasishaji wa 

uwekezaji nchini; 
 (b) kitaanzisha na kusaidia hatua zitakazoboresha 

mazingira ya uwekezaji nchini kwa 

wawekezaji wa ndani na nje; 
 (c) kitakusanya, kupanga, kuchambua na 

kusambaza taarifa kuhusu fursa za uwekezaji 

na vyanzo vya mitaji ya uwekezaji, na pale 

kitakapoombwa kitatoa ushauri kwa 

wawekezaji kuhusu upatikanaji na uchaguzi 

wa wabia wanaofaa katika miradi ya ubia; 
 (d) kitahamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika 
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utoaji wa huduma kwa umma kupitia ubia kati 

ya sekta ya umma na sekta binafsi; 
 (e) kwa kushauriana na taasisi na wakala za 

Serikali, kitaainisha maeneo ya uwekezaji, 

mashamba au ardhi pamoja na huduma 

zinazohusiana na maeneo, mashamba au ardhi 

yoyote kwa madhumuni ya wawekezaji na 

uwekezaji kwa ujumla; 
 (f) kitawahudumia wawekezaji wote, ikiwa ni 

pamoja na wale ambao hawafungwi na 

masharti ya Sheria hii, na kuwasaidia kupata 

vibali, leseni, ridhaa, idhini, ruhusa, usajili na 

masuala mengine yanayohitajika kisheria kwa 

mtu kuanzisha na kuendesha shughuli za 

uwekezaji na kuwezesha vyeti vinavyotolewa 

na Kituo kutumika kikamilifu; 
 (g) kitatunza taarifa kuhusu wawekezaji wote na 

uwekezaji kwa ujumla; 
 (h) kitatoa, kuendeleza, kujenga, kubadilisha, ili 

kuendana na mahitaji, kudumisha na 

kusimamia maeneo ya uwekezaji, mashamba 

au ardhi pamoja na nyenzo zinazohusiana na 

maeneo, mashamba, ardhi hizo na kwa 

kuzingatia sheria husika, uanzishaji na 

usimamizi wa maeneo ya uzalishaji kwa 

mauzo ya nje; 
 (i) kitaanzisha na kutunza kanzidata ya uwekezaji 

wa Watanzania nje ya nchi; 
 (j) kitatoa na kusambaza taarifa zinazoendana na 

wakati kuhusu manufaa au vivutio vilivyopo 

kwa ajili ya wawekezaji; 
 (k) kitashughulikia malalamiko yanayohusiana na 

uwekezaji; 
 (l) kitafanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya 

uwekezaji iliyo chini ya mamlaka yake; 
 (m) kitatekeleza na kusaidia shughuli za 

uhamasishaji wa uwekezaji wa ndani ambazo 

ni muhimu katika kuhimiza na kuwezesha 

ongezeko la uwekezaji wa ndani, ikiwa ni 
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pamoja na programu za maendeleo ya 

ujasiriamali; na 
 (n) kitatekeleza majukumu mengine yoyote kwa 

ajili ya kufikiwa kwa malengo ya Sheria hii. 
  (2) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa jukumu 

lililoainishwa katika kifungu kidogo cha (1)(g), Kituo kwa 

kushirikiana na mamlaka nyingine zinazosimamia 

uwekezaji, kitaanzisha mfumo utakaowezesha upatikanaji 

wa taarifa muhimu za wawekezaji nchini. 
  (3) Waziri kwa kushirikiana na mawaziri wenye 

dhamana ya mamlaka nyingine zinazosimamia uwekezaji, 

atatengeneza kanuni zitakazoainisha namna ya upatikanaji 

wa taarifa za wawekezaji na wajibu wa kila mamlaka. 
Fursa za 

uwekezaji 
 7. Kituo kitabainisha fursa za uwekezaji zilizopo 

nchini na namna ya kuzifikia kwa kushirikiana na mamlaka 

nyingine zinazohusika. 
  

Mfumo 

unganishi wa 

kielektroniki 

 8.-(1) Kituo kitaanzisha mfumo unganishi wa 

kielektroniki kwa ajili ya uwezeshaji na uhamasishaji wa 

uwekezaji. 
  (2) Mfumo unganishi utakaoanzishwa kwa mujibu 

wa kifungu hiki utaunganisha mamlaka zote muhimu 

zinazohusika na utoaji wa leseni, vibali, idhini na ridhaa 

anazohitaji mwekezaji.  
  

Bodi  9.-(1) Inaanzishwa Bodi ya Kituo ambayo 

itawajibika na utekelezaji wa majukumu ya Kituo. 
  (2) Bodi itakuwa na wajumbe tisa kama ifuatavyo: 
 (a) Mwenyekiti ambaye atateuliwa na Rais; 
 (b) wajumbe wawili kutoka sekta binafsi; 
 (c) wajumbe wanne watakaoteuliwa kutoka- 
 (i) Wizara yenye dhamana ya fedha; 
 (ii) Wizara yenye dhamana ya ardhi; 
 (iii) Wizara yenye dhamana ya mamlaka za 

serikali za mitaa; na 
 (iv) Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali; na 
 (d) wajumbe wengine wawili wenye ujuzi na 

uzoefu wa kutosha katika masuala ya uwekezaji 

na usimamizi katika sekta ya umma au binafsi. 
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  (3) Wajumbe waliotajwa katika kifungu kidogo cha 

(2)(b) hadi (d) watateuliwa na Waziri. 
 

 
 (4) Muda wa wajumbe wa Bodi kushika nafasi 

utakuwa kama ifuatavyo: 
 (a) Mwenyekiti - miaka minne; na 
 (b) wajumbe wengine - miaka mitatu. 
  (5) Kila mjumbe anaweza kuteuliwa tena kwa 

muhula mmoja zaidi na baada ya muhula huo kuisha, 

hatastahili kuteuliwa tena. 
  (6) Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote mwenye 

utaalam au ujuzi katika suala lolote ambalo Bodi inajadili 

katika kikao chake, isipokuwa kwamba mtu huyo hatakuwa 

na haki ya kupiga kura. 
  (7)  Mkurugenzi Mtendaji atakuwa Katibu wa Bodi. 
  (8) Mjumbe yeyote wa Bodi anaweza kujiuzulu 

kwa kuitaarifu kimaandishi mamlaka yake ya uteuzi.  
  (9)  Wajumbe wa Bodi watalipwa posho kwa 

mujibu wa taratibu na miongozo iliyowekwa.  
  (10) Kwa kawaida Bodi itakutana mara moja kila 

baada ya miezi mitatu na inaweza kukutana katika kikao 

cha dharura pale itakapobidi. 
  

 

Mwenendo 

wa uendeshaji 

wa Bodi 

 10. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, Bodi 

itajiwekea utaratibu wa kuitisha na kuendesha vikao vyake. 

  
Kamati za 

Bodi 

 

 11.-(1) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa 

majukumu ya Kituo, Bodi inaweza kuteua Kamati za Bodi 

zinazojumuisha wajumbe wa Bodi na inaweza kuwapangia 

majukumu yoyote ambayo Bodi inaweza kuamua. 
  (2)  Kamati ya Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote 

mwenye utaalam au ujuzi katika suala lolote ambalo 

Kamati inajadili katika kikao chake, isipokuwa kwamba 

mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 
  
Mkurugenzi 

Mtendaji 
 12.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mtendaji wa 

Kituo ambaye atateuliwa na Rais kwa mapendekezo ya 

Waziri kuhudumu- 
 (a) kwa kipindi cha miaka mitano na anaweza 

kuteuliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka 
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mitano ambacho hakitaongezwa; na 
 (b) kwa vigezo na masharti yaliyoainishwa katika 

hati ya uteuzi wake au kama Bodi inavyoweza 

kuamua. 
  (2) Kwa kuzingatia maelekezo ya jumla ambayo 

Bodi inaweza kutoa, Mkurugenzi Mtendaji atawajibika 

kwa usimamizi wa kila siku wa Kituo na utekelezaji wa 

maamuzi ya Bodi. 
  
Maafisa na 

wafanyakazi 

wengine wa 

Kituo 

 13.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya sheria 

zinazosimamia utumishi wa umma, Bodi itaajiri maafisa na 

wafanyakazi wengine wa Kituo kwa idadi na ngazi 

mbalimbali kama itakavyohitajika kwa ajili ya utekelezaji 

bora wa majukumu ya Kituo na kwa vigezo na masharti 

kama itakavyoamuliwa na Bodi. 
  (2) Kituo kitaanzisha ofisi za kanda zenye idadi na 

mgawanyo wa maafisa na wafanyakazi kama Bodi 

inavyoweza kuamua. 
  (3) Bodi inaweza kukasimu baadhi ya mamlaka 

yake chini ya kifungu kidogo cha (1) kwa Mkurugenzi 

Mtendaji kwa ajili ya uteuzi wa wafanyakazi katika ngazi 

yoyote inayoweza kuamua. 
  
Ukomo wa 

uwajibikaji 

kwa wajumbe 

wa Bodi na 

wafanyakazi 

 14.  Mjumbe, afisa au mfanyakazi mwingine wa 

Kituo hatawajibika kwa nafasi yake binafsi katika mashauri 

ya madai, kuhusiana na chochote alichotenda au kutotenda 

kwa nia njema katika utekelezaji wa majukumu yake chini 

ya Sheria hii. 
  
Fedha za 

Kituo 
 15.-(1) Fedha kwa ajili ya kukiwezesha Kituo 

kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria hii 

zitajumuisha- 
 (a) fedha zitakazoidhinishwa na Bunge kwa ajili 

hiyo; 

 

 
 (b) ada na tozo zinazotozwa kwa utoaji huduma 

kwa wawekezaji na wahusika wengine 

kuhusiana na majukumu ya Kituo chini ya 
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Sheria hii; na 
 (c) fedha nyingine zozote zitakazopokelewa na 

Kituo kwa madhumuni ya kutekeleza 

majukumu yake chini ya Sheria hii. 
  (2)  Ndani ya miezi mitatu kabla ya mwisho wa kila 

mwaka wa fedha, Kituo kitaandaa na kuwasilisha kwa Bodi 

kwa ajili ya kuidhinishwa makadirio ya mapato na 

matumizi ya Kituo kwa mwaka unaofuata na kinaweza, 

wakati wowote kabla ya mwisho wa mwaka wa fedha, 

kuandaa na kuwasilisha kwa Bodi kwa ajili ya idhini 

makadirio yoyote ya ziada ya mwaka husika. 
  (3) Kwa kuzingatia maelekezo mengine yoyote ya 

Bodi, hakuna matumizi yatakayofanywa kwa fedha za 

Kituo isipokuwa kama matumizi hayo ni sehemu ya 

matumizi yaliyoidhinishwa na Bodi chini ya makadirio ya 

mwaka wa fedha ambapo matumizi hayo yatafanyika au 

katika makadirio ya ziada. 
  (4) Kwa idhini ya Bodi, Kituo kinaweza kuwekeza 

fedha zozote zisizohitajika kwa matumizi ya haraka kadri 

kitakavyoona inafaa. 
  
Mwaka wa 

fedha wa 

Kituo 

 16. Mwaka wa fedha wa Kituo utakuwa kipindi cha 

mwaka mmoja utakaoishia tarehe 30 Juni. 

  
Hesabu, 

ukaguzi na 

taarifa 

 17.-(1) Hesabu za Kituo zitaandaliwa kwa mujibu 

wa viwango vya hesabu vilivyoidhinishwa na zitakaguliwa 

na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

ndani ya miezi mitatu baada ya kumalizika kwa mwaka wa 

fedha. 

 
  (2)  Mara baada ya hesabu za Kituo kukaguliwa na 

kwa vyovyote vile si zaidi ya miezi minne baada ya 

kumalizika kwa mwaka wa fedha, Bodi itawasilisha kwa 

Waziri nakala ya taarifa ya hesabu zilizokaguliwa pamoja 

na nakala ya taarifa iliyotolewa na mkaguzi kuhusu hesabu 

za Kituo. 

 
  (3)  Ndani ya miezi mitano baada ya kumalizika 

kwa mwaka wa fedha, Kituo kitaandaa na kuwasilisha kwa 
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Waziri taarifa inayohusu shughuli na uendeshaji wa Kituo 

katika mwaka husika pamoja na- 
 (a) nakala ya hesabu za Kituo zilizokaguliwa; 
 (b) nakala ya taarifa ya mkaguzi kuhusu hesabu; na 
 (c) taarifa nyingine yoyote ambayo Waziri anaweza 

kuelekeza. 
  (4) Ndani ya muda usiozidi miezi mitatu baada ya 

kupokea hesabu na taarifa ya Kituo, Waziri ataziwasilisha 

Bungeni. 
  

SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YANAYOHUSU UWEKEZAJI 

  
Kituo cha 

Huduma 

Mahala 

Pamoja 

 18.-(1) Kwa madhumuni ya kukifanya Kituo kuwa 

Kituo cha Huduma Mahala Pamoja, idara za Serikali, 

wakala za Serikali na taasisi nyingine za umma 

zitashirikiana kikamilifu na Kituo katika utekelezaji wa 

majukumu chini ya Sheria hii. 
  (2) Waziri anaweza, baada ya kushauriwa na Bodi 

kimaandishi, kumuomba Waziri husika kuweka katika ofisi 

za Kituo maafisa wowote watakaoainishwa na maombi 

hayo yatatekelezwa. 
  (3)  Bila kujali kifungu kidogo cha (1), endapo 

leseni au idhini zinahitajika na mwekezaji, Kituo 

kitawasiliana kwa maandishi na mamlaka husika ili 

kuhakikisha leseni na idhini zinazohitajika zinapatikana. 
  (4)  Mamlaka husika itakayopokea maombi chini ya 

kifungu kidogo cha (3) itatoa leseni au idhini inayohitajika 

au mrejesho kimaandishi wa ushughulikiaji wa maombi 

husika ndani ya siku saba za kazi baada ya kupokea 

maombi hayo. 
  (5) Endapo Kituo hakitapata mrejesho wa 

ushughulikiaji wa maombi kutoka kwa mamlaka husika 

ndani ya muda ulioainishwa chini ya kifungu kidogo cha 

(4), leseni au idhini husika itachukuliwa kuwa imetolewa. 
  (6)  Endapo maombi ya kibali au idhini 

yatakataliwa na mamlaka husika, mwekezaji anaweza 

kukata rufaa kwa Waziri mwenye dhamana ya leseni au 

idhini husika kwa mujibu wa sheria inayosimamia utoaji 
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wa leseni au idhini hiyo. 
  
Maombi ya 

cheti na 

usajili 

 19.-(1) Maombi yote ya vyeti vya vivutio na kinga 

chini ya Sheria hii yatawasilishwa kwenye Kituo na Kituo 

kitatoa vyeti kwa utaratibu utakaoainishwa kwenye 

Kanuni. 
  (2) Endapo maombi ni ya uwekezaji mpya, 

yatakuwa na- 
 (a) jina na anwani ya taasisi ya kibiashara 

inayopendekezwa, hadhi yake kisheria, taarifa 

za benki, majina na anwani za kila mkurugenzi 

au mbia na jina, anwani, utaifa na umiliki wa 

hisa kwa kila mwanahisa; 
 (b) sifa, uzoefu na maelezo mengine muhimu ya 

wasimamizi wa mradi; 
 (c) aina ya shughuli ya kibiashara 

inayopendekezwa na eneo linalopendekezwa 

ambapo shughuli hiyo itafanyika; 
 (d) mchanganuo wa mtaji unaopendekezwa au kiasi 

cha uwekezaji na makadirio ya ukuaji katika 

kipindi cha miaka mitano ijayo; 
 (e) taarifa ya namna uwekezaji utakavyofadhiliwa; 
 (f) uthibitisho wa mtaji wa kutosha unaopatikana 

kwa uwekezaji; na 
 (g) ahadi kwamba mradi utatekelezwa kama 

ilivyooneshwa katika makadirio ya mradi. 
  (3) Endapo maombi ni kwa ajili ya kukarabati au 

kupanua biashara iliyopo au vyote kwa pamoja, yatakuwa na- 
 (a) jina la biashara iliyopo na Katiba yake; 
 (b) sifa za wasimamizi wa mradi; 
 (c) taarifa ya hesabu zilizokaguliwa kwa miaka 

mitatu iliyopita au kipindi kingine chochote 

kitakachoainishwa kwa biashara ambayo 

haijatimiza miaka mitatu tangu kuanzishwa; 
 (d) aina ya ukarabati au upanuzi; 
 (e) mchanganuo wa mtaji na makadirio ya ukuaji 

katika kipindi cha miaka mitano ijayo; 
 (f) ufadhili wa mradi wa ukarabati au upanuzi, 
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pamoja na uthibitisho wa upatikanaji wa fedha; 

na 
 (g) ahadi kwamba upanuzi au ukarabati 

utatekelezwa kama ilivyooneshwa kwenye 

makadirio. 
  (4) Kituo kitatunza rejesta ya taasisi za kibiashara 

zote zilizothibitishwa itakayokuwa na taarifa kadri Bodi 

itakavyoamua. 
  (5)  Cheti cha vivutio hakitahamishwa au 

kurekebishwa bila idhini ya Kituo. 
  (6) Endapo kwa sababu yoyote ile mmiliki wa cheti 

ataacha kufanya uwekezaji ulioainishwa kwenye cheti, 

atakitaarifu Kituo kwa maandishi na atastahili kupata haki 

zote na atakuwa na wajibu chini ya Sheria hii hadi tarehe 

ambayo aliacha kufanya uwekezaji na kwa tarehe hiyo 

cheti chake kitachukuliwa kuwa kimeisha muda wake. 
  (7)  Mmiliki wa cheti atakitaarifu Kituo kwa 

maandishi pale ambapo- 
 (a) mtu mwingine tofauti na mmiliki wa cheti 

amerithi uwekezaji; 
 (b) jina au taarifa za biashara zimebadilika; au 
 (c) uwekezaji umeongezeka au kuna mabadiliko 

makubwa katika uwekezaji. 
  (8) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (5), 

mtu tofauti na mmiliki wa cheti ambaye ameathiriwa na au 

ana maslahi katika mabadiliko chini ya kifungu kidogo cha 

(7), anaweza kukitaarifu Kituo ikiwa mmiliki wa cheti 

atashindwa kukitaarifu Kituo ndani ya muda muafaka. 
  

Uhai na 

kufutwa kwa 

cheti cha 

vivutio 

 20.-(1) Cheti cha vivutio kilichotolewa chini ya 

Sheria hii- 

(a) kuhusiana na vivutio vya kifedha, kitakuwa hai 

kwa muda usiozidi miaka mitano kuanzia tarehe 

ya kutolewa; na 
 (b) kuhusiana na vivutio visivyo vya kifedha, 

kitakuwa hai kwa kipindi chote cha utekelezaji 

wa mradi. 
  (2)  Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha 

(1)(a), uhai wa cheti cha vivutio unaweza kuongezwa kwa 
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kipindi kingine kadri itakavyoamuliwa na Kituo baada ya 

kuwasilisha maombi na sababu za msingi. 
  (3)  Cheti cha vivutio kitafutwa endapo Kituo 

kitaridhika kwamba- 
 (a) cheti kilipatikana kwa njia ya udanganyifu au 

kwa kutoa taarifa za uongo; 
 (b) mmiliki wa cheti amekiuka masharti ya utoaji 

wa vivutio; 
 (c) cheti kimehamishwa kwa mtu au uwekezaji 

mwingine bila idhini ya Kituo; 
 (d) mmiliki wa cheti ameshindwa kutimiza wajibu 

ulioainishwa katika kifungu cha 26; 
 (e) mmiliki wa cheti hajaanza kutekeleza mradi 

ndani ya miaka miwili ya kwanza tangu 

kutolewa kwa cheti bila sababu za msingi; au 
 (f) mmiliki wa cheti hajawasilisha taarifa za 

mwaka za utekelezaji na maendeleo ya mradi 

wa uwekezaji kwa miaka miwili mfululizo. 
  (4) Utaratibu wa kufuta cheti cha vivutio na 

masuala mengine kuhusu ukomo wa cheti cha vivutio kwa 

kuzingatia aina na umuhimu wa mradi wa uwekezaji 

utakuwa kama itakavyoainishwa kwenye kanuni. 
  
Uratibu wa 

uanzishwaji 

wa taasisi za 

kibiashara 

Sura ya 212 

 21. Kituo kitaratibu uanzishaji wa taasisi za 

kibiashara zinazosimamiwa na Sheria hii ikiwa ni pamoja 

na- 

(a) usajili wa taasisi za kibiashara chini ya Sheria 

ya Makampuni au sheria nyingine yoyote 

inayohusika na uanzishaji wa biashara; na 
 (b) kuwezesha wawekezaji kupata leseni, vibali, 

nyenzo au huduma muhimu. 
  
Manufaa  22.-(1) Taasisi ya kibiashara iliyopewa cheti chini 

ya Sheria hii itakuwa na haki ya kupata manufaa 

yanayoendana na biashara hiyo chini ya masharti ya Sheria 

ya Kodi ya Mapato, Sheria ya Ushuru wa Forodha, Sheria 

ya Kodi ya Ongezeko la Thamani au sheria nyingine 

yoyote inayotumika kwa wakati huo. 
  (2) Manufaa chini ya kifungu kidogo cha (1) 
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hayatahusisha- 
 (a) gari lisilotumika moja kwa moja kwenye mradi 

lililoainishwa chini ya Namba za Utambuzi 

8702.10.19, 8702.90.19 na Sura Na. 8703 katika 

mfumo wa kimataifa wa utambuzi wa bidhaa ili 

mradi zuio lililowekwa halitahusisha mwekezaji 

ambaye cheti chake cha vivutio kilitolewa kabla 

ya au tarehe 30 Juni, 2006; 

 
 (b) trela iliyoagizwa kutoka nje ya nchi 

iliyoainishwa chini ya Namba za Utambuzi 

8716.31.90 na 8716.40.90 katika mfumo wa 

kimataifa wa utambuzi wa bidhaa; 
 (c) gari lililotengenezwa zaidi ya miaka nane kabla 

ya kuingizwa nchini; 
 (d) vifaa vya ofisi, shajara, samani, sukari, vinywaji 

baridi, pombe kali, vigae, magari yasiyotumika 

moja kwa moja kwenye mradi, vyombo vya 

chakula, viyoyozi, majokofu, matandiko, saruji, 

nondo, mabati, PVC na mabomba ya HDPE 

yenye Namba za Utambuzi 3917.23.00 na 

3917.21.00 katika mfumo wa kimataifa wa 

utambuzi wa bidhaa mtawalia, matrela na vifaa 

vya kielektroniki vilivyoagizwa kutoka nje ya 

nchi; 
 (e) mawasiliano ya simu, isipokuwa bidhaa za mtaji 

kwa ajili ya usimikaji wa minara ya 

mawasiliano ya simu. 
  (3) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), 

msamaha wa ushuru wa forodha utakaotolewa kwa bidhaa 

za mtaji usio asili utatolewa kwa asilimia 75 ambapo 

mwekezaji atalipa asilimia 25 ya ushuru unaopaswa 

kulipwa. 
  

 

 
Manufaa kwa 

uwekezaji wa 

kimkakati au 

uwekezaji 

 23.-(1) Uwekezaji maalum wa kimkakati na 

uwekezaji wa kimkakati utatambuliwa na kupata vivutio 

vya ziada kwa mujibu wa masharti ya kifungu hiki.  



       Na. 10                            Sheria ya Uwekezaji Tanzania                           2022 

 
 

19 
 

maalum wa 

kimkakati 
 (2)  Bila kujali kifungu cha 2(2), taasisi ya 

kibiashara itachukuliwa kuwa uwekezaji wa kimkakati 

ikiwa- 
 (a) kwa biashara- 

 
 (i) inayomilikiwa na Mtanzania, kima cha 

chini cha mtaji wa uwekezaji si chini ya 

shilingi za Tanzania sawa na dola za 

Marekani milioni ishirini (US$ 

20,000,000); na 
 (ii) inayomilikiwa yote na mwekezaji wa 

kigeni au kwa ubia, kima cha chini cha 

mtaji wa uwekezaji si chini ya shilingi 

za Kitanzania sawa na dola za Marekani 

milioni hamsini (US$ 50,000,000);  

 
 (b) inazalisha angalau ajira za ndani elfu moja 

zenye idadi ya kutosha ya nafasi za juu kwenye 

miradi isiyohitaji teknolojia ya hali ya juu na ya 

kisasa; 
 (c) ina uwezo wa kuongeza mauzo ya nje angalau 

kwa asilimia hamsini ya bidhaa zinazozalishwa 

au kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka nje; 
 (d) ina uwezo wa kuchochea uzalishaji kwa 

kuanzisha kongani za kiuchumi katika sekta 

mbalimbali za kijamii na kiuchumi; 
 (e) inaongeza ujuzi wa kiufundi kwa kuhaulisha 

teknolojia mpya kwa watanzania; au 
 (f) ina uwezo wa kuzalisha bidhaa au kutoa 

huduma muhimu kwa maendeleo katika sekta za 

kijamii na kiuchumi kwa kuzingatia vipaumbele 

kwa wakati huo. 
  (3) Serikali inaweza kubainisha miradi na kuipa 

hadhi ya uwekezaji maalum wa kimkakati. 
  (4)  Hadhi ya uwekezaji maalum wa kimkakati 

inaweza kutolewa kwa mradi unaokidhi vigezo vifuatavyo- 
 (a) kima cha chini cha mtaji wa uwekezaji 

usiopungua shilingi za Tanzania sawa na dola 

za Marekani milioni mia tatu (US$ 
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300,000,000); na 
 (b) miamala ya fedha za mtaji wa uwekezaji 

inafanywa kupitia taasisi za ndani za kifedha na 

bima zilizosajiliwa; 
 (c) angalau ajira za ndani elfu moja na mia tano za 

moja kwa moja zenye idadi ya kutosha ya nafasi 

za juu zinazalishwa kwenye miradi isiyohitaji 

teknolojia ya hali ya juu na ya kisasa; au 
 (d) uwezo wa kuzalisha kwa kiasi kikubwa mapato 

ya fedha za kigeni, kuzalisha bidhaa muhimu 

zitakazopunguza kiwango cha uagizaji wa 

bidhaa kutoka nje ya nchi au usambazaji wa 

nyenzo muhimu zinazohitajika kwa maendeleo 

katika sekta ya kijamii, kiuchumi au kifedha. 
  (5) Baada ya mradi kupewa hadhi ya uwekezaji wa 

kimkakati au uwekezaji maalum wa kimkakati, Waziri 

atapendekeza kwa Kamati ya Taifa ya Uwekezaji vivutio 

maalum vya ziada. 
  (6) Bila kujali mamlaka ya Waziri chini ya kifungu 

kidogo cha (5), vivutio vitakavyopendekezwa 

havitahusisha vivutio katika vifaa vya ofisi, shajara, 

samani, sukari, vinywaji baridi, pombe kali, vigae, magari 

yasiyotumika moja kwa moja kwenye mradi, vyombo, 

viyoyozi, jokofu, matandiko, saruji, nondo, mabati, PVC na 

mabomba ya HDPE yenye Namba ya Utambuzi 3917.23.00 

na Namba ya Utambuzi 3917.21.00 katika mfumo wa 

kimataifa wa utambuzi wa bidhaa mtawalia, matrela 

yaliyoagizwa kutoka nje ya nchi yenye Namba ya 

Utambuzi 8716.31.90 na vifaa vya kielektroniki vyenye 

Namba ya Utambuzi 8716.40.90 katika mfumo wa 

kimataifa wa utambuzi wa bidhaa. 
  (7)  Endapo Kamati ya Taifa ya Uwekezaji 

itaidhinisha vivutio maalum vya ziada, vivutio hivyo 

vitatolewa kwa mujibu wa sheria husika. 
  (8)  Kamati ya Taifa ya Uwekezaji inaweza kupitia 

kila mradi uliopewa vivutio maalum vya ziada kuhusiana 

na uzingatiaji wa masharti ya vivutio vilivyotolewa na 

kuishauri Serikali kuhusu kuendelea kutoa au kusitisha 

vivutio hivyo. 
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Manufaa na 

vivutio 

vinavyosima

miwa na 

sheria 

nyingine 

 24.  Endapo mtu anastahili manufaa au vivutio vya 

kifedha au visivyo vya kifedha chini ya Sheria hii na 

manufaa au vivutio hivyo vinasimamiwa na sheria 

nyingine, manufaa au vivutio hivyo vitatolewa kwa mujibu 

wa masharti ya sheria husika. 

 

SEHEMU YA NNE 

HAKI NA WAJIBU WA SERIKALI NA WAWEKEZAJI 
  
Haki ya 

kusimamia 

uwekezaji  

 25. Serikali itakuwa na haki ya kuchukua hatua zote 

za kusimamia uwekezaji ili kuhakikisha kuwa shughuli za 

uwekezaji nchini zinaendeshwa kwa kuzingatia misingi na 

malengo ya Sheria hii na madhumuni ya kisera ya kijamii 

na kiuchumi. 
  
Wajibu wa 

mwekezaji 
 26. Mwekezaji anayetambulika na Sheria hii 

atakuwa na wajibu ufuatao: 
 (a) kutii sheria za nchi; 
 (b) kuwasilisha kwa wakati taarifa zinazohitajika na 

taasisi zinazohudumia wawekezaji ili 

kuziwezesha kutekeleza majukumu kwa ufanisi; 
 (c) kuendesha shughuli za uwekezaji kwa namna 

inayolinda walaji, mazingira, usawa wa kijinsia 

na kuendeleza ujuzi kwa wafanyakazi;  
 (d) kuwasilisha kwa Kituo taarifa za mwaka za 

utekelezaji na maendeleo ya mradi wa 

uwekezaji;  
 (e) kutumia malighafi na rasilimali nyingine 

zinazopatikana au kuzalishwa nchini; na 
 (f) kuruhusu maafisa wa Kituo kufanya ufuatiliaji 

wa vivutio vilivyotolewa kwa mujibu wa Sheria 

hii. 
  
Dhamana 

dhidi ya 

kurekebishwa 

au 

kubadilishwa 

kwa manufaa 

 27. Kwa madhumuni ya kuweka mazingira ya 

uwekezaji yanayotabirika, taasisi ya kibiashara ambayo 

imepewa vivutio chini ya Sheria hii itakuwa na haki ya 

kunufaika na vivutio husika vilivyotolewa, na katika 

kipindi cha miaka mitano kuanzia tarehe ya kutolewa, 
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vivutio hivyo havitarekebishwa au kubadilishwa kwa 

namna itakayomuathiri mwekezaji. 
  

Dhamana ya 

uwekezaji, 

uhamishaji 

wa mitaji, 

faida na 

gawio 

 28.  Kwa kuzingatia kifungu hiki, taasisi ya 

kibiashara inayosimamiwa na Sheria hii inahakikishiwa 

kuwa, kwa kupitia benki yoyote iliyoidhinishwa na kwa 

aina ya fedha inayoweza kubadilishwa kwa uhuru, itaweza 

kuhamisha bila masharti- 
 (a) faida halisi au gawio linalotokana na uwekezaji; 
 (b) malipo yanayohusiana na urejeshaji wa mkopo 

pale ambapo mkopo umepatikana kutoka nje ya 

nchi; 
 (c) mapato, baada ya makato ya kodi na malipo 

mengine, endapo taasisi ya kibiashara itauzwa 

au kufilisika au faida yoyote inayotokana na 

uwekezaji; na 
 (d) malipo ya stahiki na marupurupu mengine kwa 

wafanyakazi wa kigeni walioajiriwa nchini 

Tanzania katika taasisi ya kibiashara. 
  

Kinga dhidi 

ya utaifishaji 

au utwaaji 

 29.-(1) Kwa kuzingatia vifungu vidogo vya (2) na 

(3)- 

(a) taasisi ya kibiashara haitataifishwa au 

kutwaliwa na Serikali; na 

(b) mtu anayemiliki mtaji wote au sehemu ya mtaji 

wa taasisi ya kibiashara hatalazimishwa na 

sheria kusalimisha maslahi yake ya mtaji kwa 

mtu mwingine. 
  (2) Serikali haitatwaa taasisi ya kibiashara au 

sehemu ya taasisi ya kibiashara inayosimamiwa na Sheria 

hii isipokuwa kama utwaaji huo ni kwa mujibu wa sheria 

inayoweka masharti ya- 
 (a) malipo ya fidia ya haki na kwa wakati; na 
 (b) haki ya kwenda mahakamani au kwenye 

vyombo vya usuluhishi kwa ajili ya uamuzi wa 

maslahi au haki ya mwekezaji na kiasi cha fidia 

anachostahili kupata. 
  (3) Fidia yoyote inayolipwa chini ya kifungu hiki 

italipwa kwa wakati na idhini ya kurejeshwa kwa fidia hiyo 



       Na. 10                            Sheria ya Uwekezaji Tanzania                           2022 

 
 

23 
 

katika aina ya fedha inayoweza kubadilishwa itatolewa 

pale inapohitajika. 
  
Ukomo wa 

idadi ya 

wafanyakazi 

wa kigeni  

 30. Kila taasisi ya kibiashara iliyopewa cheti cha 

vivutio chini ya Sheria hii itaruhusiwa kuwa na 

wafanyakazi wa kigeni kwa kuzingatia ukomo wa idadi 

ulioainishwa katika sheria inayosimamia masuala ya ajira 

kwa wageni:  
  Isipokuwa kwamba, kwa madhumuni ya masharti 

ya kifungu cha 18, Kituo kitaratibu na kuwezesha 

upatikanaji wa haki inayotolewa chini ya kifungu hiki. 
  
Upatikanaji 

wa mikopo 

kwa 

wawekezaji 

wa kigeni 

kutoka 

vyanzo vya 

ndani 

 31.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 2, mwekezaji 

wa kigeni anaweza, kuhusiana na biashara anayoendesha, 

kupata mikopo kutoka benki na taasisi za fedha za ndani 

hadi kufikia ukomo uliowekwa na Benki Kuu ya Tanzania 

kwa kushauriana na Kituo kwa kuzingatia kiasi cha mtaji 

wa kigeni uliowekezwa katika taasisi ya kibiashara. 
  (2)  Mwekezaji wa kigeni anayepata mkopo kwa 

mujibu wa kifungu kidogo cha (1) atahakikisha kwamba 

mapato ya mkopo huo yanatumika kwa madhumuni ya 

kutekeleza shughuli zilizoainishwa katika maombi yake ya 

mkopo. 
  (3)  Benki inayotoa mkopo inaweza, kwa 

madhumuni ya kifungu hiki, kuteua afisa au wakala wake 

ili kuthibitisha matumizi sahihi ya mkopo uliotolewa chini 

ya kifungu kidogo cha (1). 
  

SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Rufaa na 

mapitio 
 32.-(1) Mtu ambaye hataridhika na uamuzi 

uliotolewa na Kituo chini ya Sheria hii anaweza kukata 

rufaa kwa Waziri. 
  (2) Mwekezaji ambaye hataridhika na uamuzi wa 

Kamati ya Taifa ya Uwekezaji kuhusu uidhinishaji wa 

vivutio anaweza kuwasilisha maombi kwa Kamati hiyo ili 

iweze kupitia tena uamuzi wake. 
  (3) Utaratibu wa kukata rufaa au kuwasilisha 
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maombi ya mapitio utaainishwa kwenye kanuni. 
  

 

 

Utatuzi wa 

migogoro 
 33.-(1) Endapo mgogoro utatokea kati ya 

mwekezaji na Kituo au Serikali kuhusu taasisi ya 

kibiashara, juhudi zote zitafanywa ili kutatua mgogoro huo 

kwa njia ya majadiliano ili kufikia suluhu. 
  (2)  Mgogoro kati ya mwekezaji na Kituo au 

Serikali kuhusu taasisi ya kibiashara ambao utashindwa 

kusuluhishwa kwa majadiliano unaweza kuwasilishwa 

katika vyombo vya usuluhishi kwa kuzingatia mojawapo 

ya njia zifuatazo kama zitakavyokubaliwa na pande zote- 
 (a) kwa mujibu wa sheria za usuluhishi za 

Tanzania; 
 (b) kwa mujibu wa kanuni za utaratibu wa 

usuluhishi wa Kituo cha Kimataifa cha 

Usuluhishi wa Migogoro ya Uwekezaji; au 
 (c) ndani ya makubaliano yoyote baina ya nchi 

mbili au zaidi kuhusu kinga ya uwekezaji 

yaliyofanywa na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na Serikali ya nchi anayotokea 

mwekezaji. 
  
Makosa na 

adhabu 
 34.-(1) Mtu ambaye wakati wa utekelezaji wa 

majukumu yake ya kikazi katika usimamizi wa Sheria hii 

anamiliki au anasimamia nyaraka au taarifa yoyote 

iliyopatikana chini ya Sheria hii na ambaye atawasilisha 

nyaraka au taarifa hiyo au sehemu ya nyaraka au taarifa 

hiyo kwa mtu mwingine yeyote ambaye hajaidhinishwa 

kwa sheria yoyote au na Bodi, anatenda kosa na akitiwa 

hatiani atawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi milioni 

tano au kifungo kisichozidi mwaka mmoja au vyote. 
  (2) Mwajiriwa wa Kituo ambaye ana wajibu wa 

kutekeleza chini ya Sheria hii na ameshindwa kutekeleza 

wajibu huo au ametekeleza wajibu huo kwa uzembe 

atachukuliwa hatua za kinidhamu ambazo Bodi au 

mamlaka husika ya nidhamu inaweza kuamua. 
  (3)  Mtu ambaye- 
 (a) kwa kujua au kwa uzembe anatoa taarifa za 

uongo au za kupotosha; 
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 (b) anakataa au anapuuza kutoa taarifa ambayo 

Kituo kinaweza kuhitaji kwa madhumuni ya 

utekelezaji wa Sheria hii; au 
 (c) anakataa bila sababu halali kumruhusu afisa 

aliyeidhinishwa kuingia kwenye eneo lake la 

biashara au vinginevyo anazuia ukaguzi wowote 

unaofanywa na afisa aliyeidhinishwa katika 

kutekeleza majukumu yake ya ufuatiliaji, 
 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi 

milioni kumi au kifungo kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote. 
  (4)  Endapo kosa limetendwa na taasisi mkurugenzi, 

mbia, afisa mkuu wa usimamizi au afisa anayehusika 

katika taasisi hiyo atachukuliwa pia kuwa ametenda kosa 

hilo. 
  
Kanuni  35.  Waziri, baada ya kushauriwa na Bodi, anaweza 

kutengeneza kanuni kwa ajili ya kutekeleza masharti ya 

Sheria hii. 
  
Kufutwa kwa 

Sheria 

Na. 26 ya 

Mwaka 1997 

 36. Sheria ya Uwekezaji Tanzania ya Mwaka 1997 

inafutwa. 

 
Masharti ya 

mpito 
 37.-(1) Bila kujali kufutwa kwa Sheria chini ya 

kifungu cha 36, cheti cha vivutio kilichotolewa au 

makubaliano yaliyoingiwa chini ya Sheria iliyofutwa 

yataendelea kuwa halali kwa kuzingatia vigezo na masharti 

ya kutolewa au kuingiwa kwake kana kwamba cheti hicho 

cha vivutio kimetolewa au makubaliano hayo yameingiwa 

chini ya Sheria hii, na yatakuwa halali hadi mwisho wa 

muda ambao mmiliki au mnufaika wake alikuwa na haki ya 

kunufaika na manufaa, vivutio au kinga yoyote; na baada 

ya kumalizika kwa muda ulioainishwa masharti ya Sheria 

hii yataanza kutumika. 
  (2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), mtu 

mwenye cheti cha vivutio kwa mujibu wa vigezo na 

masharti ya Sheria iliyofutwa, hatadai manufaa, kinga au 
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vivutio vyovyote chini ya Sheria hii hadi baada ya 

kumalizika kwa muda ulioainishwa katika kifungu kidogo 

cha (1). 

(3) Suala lolote linaloendelea mbele ya Kituo cha

Uwekezaji Tanzania kilichoanzishwa chini ya Sheria 

iliyofutwa litahesabiwa kuwa linaendelea mbele ya Kituo. 

(4) Makubaliano yoyote yanayoendelea kwa mujibu

wa kifungu hiki yatatoa manufaa ambayo yalikuwa 

yakitolewa awali chini ya makubaliano hayo kabla ya 

kuanza kutumika kwa Sheria hii. 

(5) Endapo taasisi ya kibiashara iliyokuwepo kabla ya

kuanza kutumika kwa Sheria hii imezingatia ipasavyo

masharti ya Sheria iliyofutwa, kuhusiana na matakwa

yoyote ya kima cha chini cha mtaji wa uwekezaji

ulioainishwa katika Sheria iliyofutwa, taasisi hiyo ya

kibiashara itachukuliwa kuwa halali bila kujali masharti

yoyote ya Sheria hii yanayoeleza vinginevyo.

Imepitishwa na Bunge tarehe 1 Novemba, 2022. 

   NENELWA J. MWIHAMBI 

 Katibu wa Bunge 


